Chuyên mục
Sức khỏe

Efferalgan mới nhất

Thuốc giảm đau và hạ sốt Efferalgan có chứa hoạt chất chính là paracetamol được dùng trong nhiều trường hợp khác nhau, như giảm đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ.

Trên thị trường, thuốc này có những dạng và hàm lượng sau:

  • Bột sủi, viên sủi Efferalgan: paracetamol 80mg, 250mg, 500mg, 1.000mg.
  • Viện đặt hậu môn: paracetamol 80mg, 150mg, 300mg.

Ngoài ra, một số sản phẩm Efferalgan có sự kết hợp giữa paracetamol và các thành phần khác giúp tăng tác dụng như paracetamol +  vitamin C, paracetamol + codein, paracetamol + ibuprofen.

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Efferalgan là gì?

Efferalgan có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các triệu chứng đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ, cảm cúm.

Paracetamol giúp giảm đau bằng cách ngăn chặn đường truyền ngoại biên của xung lực đau và hạ sốt nhờ vào ức chế trung tâm điều chế nhiệt ở vùng dưới đồi.

Bên cạnh đó, paracetamol còn có tác dụng kháng viêm yếu do có liên quan đến sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lí chỉ khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Efferalgan cho người lớn

Liều dùng được tính toán dựa trên cân nặng và tình trạng sức khỏe ở mỗi người bệnh.

Với thuốc Efferalgan 500mg, người lớn hoặc trẻ em trên 12 tuổi uống từ 1 – 2 viên trong vòng 4 – 6 giờ khi cảm thấy đau hoặc sốt (tối đa 8 viên/ ngày).

Liều dùng thuốc Efferalgan cho trẻ em

Trẻ em 7 – 12  tuổi: uống 1/2 – 1 viên Efferalgan 500mg trong vòng 4 – 6 giờ (tối đa 4 viên/ ngày).

Một số sản phẩm trên thị trường có hàm lượng thấp hơn dành cho trẻ em, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ và đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

Cách dùng

efferalgan-lieu-dung-va-chong-chi-dinh

Bạn nên uống thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan như thế nào?

Efferalgan được dùng để điều trị các triệu chứng đau và sốt từ nhẹ tới vừa.

Bạn nên uống thuốc với khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống thuốc là 4 giờ. Tùy vào dạng bào chế mà bạn sẽ dùng thuốc theo cách khác nhau:

  • Viên sủi: không uống nguyên viên thuốc trực tiếp. Bạn phải hòa tan hoàn toàn viên thuốc trong một ly nước trước khi uống.
  • Thuốc bột: đổ bột vào trong cốc và thêm một ít thức uống lỏng (như nước, sữa, nước trái cây) và hòa tan hoàn toàn. Uống ngay sau khi thuốc được hòa tan.
  • Thuốc đạn đặt hậu môn: sử dụng theo đúng hướng dẫn sử dụng. Lưu ý, rửa tay sạch sẽ trước và sau khi dùng thuốc.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Sử dụng thuốc đạn: Không phải ai cũng dùng đúng.

Bạn không dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em mà không có hướng dẫn của thầy thuốc. Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Không dùng thuốc cho người có tiền sử bệnh gan hoặc nghiện rượu, người bị dị ứng với paracetamol hay bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Vì thuốc Efferalgan thường chỉ sử dụng khi cần thiết, bạn không cần quá lo lắng nếu quên sử dụng một liều.

Nếu bạn cần dùng thường xuyên và quên uống một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ của Efferalgan

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc giảm đau, hạ sốt Efferalgan?

Tác dụng phụ của viên sủi giảm đau Efferalgan

Paracetamol (hoạt chất chính trong thuốc Efferalgan) có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng quá liều như:

  • Tiêu chảy
  • Tăng tiết mồ hôi
  • Chán ăn
  • Buồn nôn hoặc nôn mửa
  • Co thắt dạ dày hoặc đau dạ dày
  • Sưng, đau vùng bụng trên

Một số tác dụng phụ hiếm gặp và nguy hiểm hơn. Nếu có các triệu chứng sau đây, bạn hãy liên lạc với bác sĩ ngay lập tức:

  • Phân có máu hoặc có màu đen
  • Đi tiểu ra máu hoặc nước tiểu vẩn đục
  • Sốt có hoặc không có ớn lạnh (tình trạng này không có trước khi điều trị)
  • Đau ở vùng lưng dưới hoặc bên hông
  • Xuất hiện các chấm đỏ trên da
  • Da phát ban, nổi mề đay hoặc ngứa
  • Đau họng (không có trước khi điều trị)
  • Môi hoặc trong miệng xuất hiện các vết lở, loét hay đốm trắng
  • Tiểu ít
  • Chảy máu bất thường hoặc xuất hiện các vết bầm tím
  • Mệt mỏi bất thường
  • Vàng mắt, vàng da

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn gặp phải bất kỳ tác động không mong muốn nào, hãy thông báo ngay cho bác sĩ.

Thận trọng/ Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Efferalgan, bạn nên lưu ý những gì?

Bạn không nên sử dụng thuốc hạ sốt này nếu bị dị ứng với paracetamol.

Bạn cũng cần hỏi ý kiến bác sĩ về việc sử dụng thuốc Efferalgan nói riêng hay những thuốc chứa paracetamol nói chung khi có tiền sử bệnh gan hay nghiện rượu.

Bệnh nhân thiếu hụt enzyme glucose – 6 – phosphat dehydrogenase (G6PD) không được sử dụng thuốc này.

Những điều bạn nên lưu ý khi dùng thuốc Efferalgan trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Chưa có nhiều bằng chứng cho biết liệu paracetamol có gây hại cho thai nhi không. Vì vậy, trước khi sử dụng thuốc có paracetamol khi mang thai, hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

Ngoài ra, thuốc có thể sẽ truyền vào sữa mẹ và gây hại cho em bé đang bú. Nếu bạn vẫn muốn sử dụng thuốc khi đang cho con bú, bạn có thể tham khảo từ bác sĩ hoặc dược sĩ chuyên môn.

Tương tác thuốc

Thuốc Efferalgan có thể tương tác với những thuốc nào?

thuốc tương tác

Thuốc này có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Một số thuốc có thể xảy ra tương tác khi dùng chung với paracetmol:

  • Amitriptyline
  • Amlodipine
  • Amoxicillin
  • Aspirin
  • Atorvastatin
  • Clopidogrel
  • Codeine
  • Diazepam
  • Diclofenac
  • Furosemide
  • Gabapentin
  • Ibuprofen
  • Lansoprazole
  • Levofloxacin
  • Levothyroxine
  • Metformin
  • Naproxen
  • Omeprazole
  • Pantoprazole
  • Prednisolone
  • Pregabalin
  • Ramipril
  • Ranitidine
  • Sertraline
  • Simvastatin
  • Tramadol

Thuốc Efferalgan có thể tương tác với loại thức ăn, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Bạn có thể tham khảo bài viết về paracetamol để có thể biết thêm thông tin chi tiết về các tương tác ở người nghiện rượu và các tình trạng sức khỏe khác.

Bảo quản

Bạn nên bảo quản thuốc giảm đau, hạ sốt Effralgan như thế nào?

Bạn nên bảo quản ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30ºC, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Thuốc Efferalgan dạng đặt hậu môn cần được bảo quản trong tủ lạnh. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.

Các bài viết của Hello Health Group và Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Từ khóa: Efferalgan, Efferalgan, Efferalgan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *